Harpa Rut Svansdóttir, leikskólakennari, leikskólanum Smáralundi í Hafnarfirði  

Tilnefning til Íslensku menntaverðlaunanna 2023

Harpa Rut Svansdóttir, leikskólakennari, leikskólanum Smáralundi í Hafnarfirði  

Harpa Rut er tilnefnd til Íslensku menntaverðlaunanna 2023 fyrir framúrskarandi tónlistarkennslu með ungum börnum.

Harpa Rut  lauk B.Ed.-prófi í leikskólafræðum frá Kennaraháskóla Íslands 1999. Áður hafði hún lagt stund á nám í píanóleik og tónfræði við Tónmenntaskóla Reykjavíkur.

Harpa sér um tónlistarkennslu í Smáralundi og hefur gert í mörg ár með sérstaklega góðum árangri.  Auk tónlistartíma eru vikulegar söngstundir þar sem börnin sýna líka atriði sem þau eru búin að æfa í tónlistartímunum. Harpa sér einnig um svokallaða TónMáls kennslu en það er námsefni í tónlist og málörvun fyrir þriggja til fjögurra ára gömul börn. Byggt er á því að góð málhljóðagreining sé undirstaða lestrarfærni og ung börn séu móttækileg fyrir þjálfun í gegnum tónlist. Harpa stýrir einnig  tónlistarvikum, en þá búa börnin til hljóðfæri og unnið er sérstaklega með ýmis konar tónlistariðkun sem lýkur svo með tónlistarhátíð á sal. Harpa Rut hefur lagt mikla áherslu á að fá aðra kennara í lið með sér og hefur þjálfað annað starfsfólk í því skyni.

Í umsögn með tillögu að tilnefningu Hörpu sagði m.a. annars:

Harpa er mikill fagmaður og  sinnir vinnu sinni af miklum áhuga og alúð. Hún er frábær í að nýta mannauðinn … allt starfsfólkið og foreldrar horfa á vinnu hennar með mikilli aðdáun, öll börnin elska hana og allir spyrja á hverjum degi hvort þau séu ekki að fara í tónlist í dag … Harpa hefur mikinn metnað og er styðjandi og hvetjandi við allt starfsfólk skólans. Hún er alltaf að leita að nýjum og skemmtilegum hugmyndum til að þróa tónlistarkennsluna.

Og um TónMáls kennsluna sagði sérstaklega:

Allt kennsluefni er kennt í gegnum leik og er allt kennsluefnið í gamalli töfratösku sem er mjög spennandi og dularfull. Eftir að við byrjuðum með þetta námsefni höfum við séð miklar framfarir hjá börnunum og eins sjáum við strax ef börn ná ekki færninni og getum þá brugðist fljótt við. Við í Smáralundi erum virkilega heppin að hafa Hörpu í okkar liði.

Scroll to Top