Menntaskólinn á Tröllaskaga

Tilnefning til Íslensku menntaverðlaunanna 2020

Framúrskarandi skólastarf

Menntaskólinn á Tröllaskaga er tilnefndur fyrir nýjar leiðir í skipulagi náms og kennslu með áherslu á valdeflingu nemenda, frumvæði, sköpun og áræði.

Nemendur í áföngunum Inngangi að listum og Listrænni sköpun að fást við gerð smárita hjá gestakennurum úr Listhúsi Fjallabyggðar. Myndin er af heimasíðu skólans.

Menntaskólinn á Tröllaskaga var stofnaður í Ólafsfirði árið 2010. Fyrsta haustið voru nemendur um 70 en eru nú alls 450. Einkunnarorð skólans eru frumkvæði – sköpun – áræði sem tvinnast inn í allt skólastarf, nám, kennslu, starfshætti og menntunarfræði..

Skólinn hefur fjórum sinnum hlotið viðurkenninguna „Stofnun ársins“ í flokki meðalstórra ríkisstofnana í könnun sem mælir starfsánægju starfsmanna. Auk þess útnefndi Kennarasamband Íslands skólameistara stofnunarinnar, Láru Stefánsdóttur, sem skólameistara ársins 2018.

Í skólanum hefur verið þróuð aðferðafræði sem kölluð hefur verið „Tröllaskagamódelið“. Starfsmenn og nemendur hafa ekki aðeins kynnt hana á Íslandi, heldur líka víða í Evrópu og Bandaríkjunum. Líkanið byggir á einkunnarorðum skólans, samþætting stað- og fjarnáms er lögð til grundvallar og byggt á öflugri notkun upplýsingatækni og skipulagi sem starfsmenn hafa þróað í sameiningu. Einkum er stuðst við eftirfarandi aðferðir; aðferðafræði fjarnáms, samstarfsnám á neti, vendikennslu, verkefnabundið nám með fjölbreyttum verkefnaskilum, leiðsagnarmat án lokaprófa, grunnþáttum menntunar og fjölgreindarkenningu Gardners. Áhersla er á fjölbreytt verkefnaskil.

Starfsfólk skólans hefur verið virkt í þátttöku í innlendum sem erlendum verkefnum frá upphafi og hlotið styrki frá Sprotasjóði, Nordplus og Erasmus. Frá árinu 2015 hafa allir kennarar átt kost á að sækja ráðstefnur og námskeið í Evrópu að minnsta kosti einu sinni á ári. Skólinn hefur einnig haldið Evrópuráðstefnu í skólanum er kallaðist GERE – Global Education in Rural Environment þar sem kennarar miðluðu þekkingu sinni og reynslu. Skólinn vann verkefni fyrir menntamálaráðuneyti Grænlands sem fólst í ráðgjöf varðandi fjarnám og kennslu á Grænlandi.

Mikil áhersla er á fjölbreytni og að þróa og bæta námið. Þess vegna er  að jafnaði boðið upp á fjölda nýrra áfanga á hverju skólaári.  Námið er gjarnan tengt nærsamfélaginu og erlendu samstarfi. Umhverfismál hafa einnig verið í brennidepli og hefur skólinn lokið þremur grænum skrefum í ríkisrekstri, hafið þátttöku í verkefninu Grænfáninn, auk fjölmargra erlendra verkefna sem fjalla um umhverfismál. Skólinn tekur þátt í tilraunaverkefni um stafræna stoðþjónustu og hefur boðið upp á áfanga í geðrækt og sálrænni skyndihjálp.

Sjá nánar í skýrslum skólans á heimasíðu hans.

ÍSLENSKU MENNTAVERÐLAUNIN
Scroll to Top